మెనోపాజ్ ద‌శ‌కు ముందు కూడా….. మ‌హిళల్లో గుండెజ‌బ్బులు పెరుగుతున్నాయి!

హిళల్లో గుండెవ్యాధులు 10శాతం పెరిగాయని న్యూఢిల్లీలోని నేషల్ హార్ట్ ఇన్స్టిట్యూట్ పేర్కొంది. 2012-16 ధ్యకాలంలో ఆసుపత్రిలో చేరిన 1,20,444మంది పేషంట్లపై అధ్యనాన్ని నిర్వహించి విషయం నుగొన్నట్టుగా అధ్య నిర్వాహకులు తెలిపారు. హిళలు యువతీయువకులు సైతం గుండె అనారోగ్యాలకు గురటం పెరుగుతున్నని అనారోగ్యమైన ఆహారం, పొకాగు ఉత్పత్తుల వినియోగం పెరటం,  వ్యాయామం లేని జీవ శైలి, ఒత్తిడి ఇందుకు కారని అధ్య లితాలు చెబుతున్నాయి.

మెనోపాజ్ కు హిళకు గుండెవ్యాధులు రాకుండా ఈస్ట్రోజన్ హార్మోను క్షిస్తుందని,   కు చేరుకోగానే 50-55 ఏళ్ల  సులో ఈస్ట్రోజన్ హార్మోన్ ఉత్పత్తి గ్గిపోతుందనిఆపై హిళల్లో కూడా వారిలో లాగే  గుండెవ్యాధులు రావ‌టం  రుగుతుందనికానీ రిస్థితి మారిపోయి మెనోపాజ్ శకు ముందు కూడా  గుండె బ్బులకు గురవుతున్న హిళ సంఖ్య నీయంగా  పెరుగుతున్నని అధ్యనంలో తేలింది. పొగతాగటం, రువు గ్గేందుకు అనుసరిస్తున్న ప్రమాదమైన విధానాలు, అనారోగ్యమైన ఆహారం, అధిక ఒత్తిడి, రీక్షలు చేయించుకోకపోవటంఇవన్నీ హిళల్లో మెనోపాజ్కు ముందే గుండె వ్యాధులను పెంచుతున్నాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

హిళకు గుండెవ్యాధులు క్కువగా స్తాయని అనుకోలేమని, అవగాహనా లోపం, ముందు జాగ్రత్త ర్యలు లేకపోవటం వారు కూడా ప్రమాదం బారిన డుతున్నారని నేషల్ హార్ట్ ఇన్స్టిట్యూట్ కార్డియాలజీ ర్వీసెస్ హెడ్‌, వైస్‌-చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్ ఆఫీసర్ డాక్టర్ వినోద్ ర్మ తెలిపారు.

ఇతదేశాలతో పోలిస్తే గుండెపోటుకి గురయినవారు ణించే ప్రమాదం దేశంలో నాలుగురెట్లు ఎక్కువగా ఉందని నేషల్ హార్ట్ ఇన్స్టిట్యూట్ సిఇఓ ఓపి యాదవ్ అన్నారు. శ్చిమదేశాల్లో జీవశైలి మార్పులతో ప్రమాదాన్ని నివారించుకుంటారని, అభివృద్ది చెందుతున్న దేశాల్లో ఇది సాధ్యం కాదని ఆయ అన్నారు. ళ్లు కూరగాయలు ఎక్కువగా తీసుకోవటం, 20-30 నిముషాల వ్యాయామాన్ని నీసం వారానికి మూడురోజులు చేయటం గుండె ఆరోగ్యానికి అత్యని వైద్యులు చెబుతున్నారు. 35ఏళ్లు దాటాక క్రమం ప్పకుండా ఆరోగ్యరీక్ష‌లు కూడా అవని వారు హా ఇస్తున్నారు.